1. White Tee & Blue Jeans
เชื่อว่าเพื่อนๆทุกคนต้องมีไอเท็มสองชิ้นนี้แน่นอน เป็นชุดเบสิค ที่ผมหยิบใส่บ่อยๆ วันไหนที่ขี้เกียจแต่งตัว ก็จะเป็นลุคนี้เลยครับ 55555 เพราะแมชง่ายที่สุดแล้ว
Top : Oversize White Tee (ไม่มียี่ห้อ UNIQLO มีขายแน่นอน)
Bottom: กางเกงยีนส์คุณตา
Shoes: Converse
Bag:
Memento Bag Classic Mini Satchel
![memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine กระเป๋ากล้อง หนังแท้](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_4788_polarr_1024x1024.jpg?v=1610078000)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_8091_polarr_1024x1024.jpg?v=1610077979)
2. Vintage Tee & Blue Jeans & Bucket Hat
ต่อจากลุคที่แล้ว เพียงแค่เปลี่ยนเสื้อ และเติมหมวก เราก็จะได้อีกลุคนึง เป็นลุคบอยๆที่ผมชอบอีกลุคนึง เพราะทำให้เราดูเด็กลง 55555 สำหรับการแต่งลุคนี้ เราอาจจะต้องเลือกเสื้อผ้าที่มีสีสัน หรือลายบนเสื้อที่มีสีสัน เพื่อที่จะให้ลุคนี้ดู Pop ออกมา จริงๆผมไม่ค่อยกล้าแต่งเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวแล้วชอบเสื้อผ้าเรียบๆ แต่พอได้ลองก็เริ่มชอบแล้วหล่ะ :)
Hat: Bucket Hat ไม่มียี่ห้อ
Top: ร้านวินเทจมือสอง
Bottom: กางเกงคุณตา
Shoes: Converse
Bag:
Memento Bag Street Wander (Forest Green)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_5326_polarr_1024x1024.jpg?v=1610078889)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_2560_polarr_1024x1024.jpg?v=1610078856)
3. Camping Look
ผมให้ชื่อลุคนี้ว่าเป็น camping look ละกันครับ เพราะด้วยความเสื้อกั๊ก เหมือนจะเข้าป่าไปล่าสัตว์ กางเตนท์นอน 55555 เราก็สามารถเอามาแต่งไปเที่ยวแนวธรรมชาติ หรือจะเดินในเมืองก็เท่ไปอีกแบบ จะใส่เป็นรองเท้าแตะ หรือจะเป็นรองเท้าบูทก็ได้ตามสะดวกเลยครับ
Top: Basic White Tee
Outer: เสื้อกั๊ก หาซื้อได้ตามตลาดหน้ามอ
Bottom: Green Short ไม่มียี่ห้อ
Shoes: Chaco + ถุงเท้า Uniqlo
Bag:
Memento Bag Classic Medium
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_6769_polarr_1024x1024.jpg?v=1610079645)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_4919_polarr_1024x1024.jpg?v=1610079610)
4. Long Sleeve White Shirt & Khagi Slacks
อีกหนึ่งลุคที่แต่งง่าย ก็คือเสื้อเชิ้ตสีขาวและกางเกงแสล็คสีกากี และปิดท้ายด้วยรองเท้าหนังสีดำ
Top: Uniqlo White Shirt
Bottom: กางเกงแสล็คสีกากี ไม่มียี่ห้อ
Shoes: Alden
Bag:
Memento Bag Classic Small
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_1196_polarr_1024x1024.jpg?v=1610080349)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_4728_polarr_1024x1024.jpg?v=1610080375)
5. Shirt & Tie Informal Look
ลุคนี้จากปกติที่ใส่เพียงแค่เสื้อเชิ้ต อาจจะเพิ่มลูกเล่นโดยการใส่เนคไทเข้ามา และเสริมหมวกหนึ่งใบให้ดูเป็นลุคที่จะกึ่ง formal ก็ไม่เชิง กึ่ง casual ก็ไม่ใช่ อาจจะไม่ได้แต่งบ่อยมากแต่เป็นอีกหนึ่งลุคที่ผมชอบหยิบมาใช้ในบางครั้งบางคราว
Hat: ไม่มียี่ห้อ ซื้อหน้า มช.
Top: Oversize Blue Shirt ซื้อจากเกาหลี
Bottom: Uniqlo High Waist Jeans
Shoes: Excelsior
Bag:
Memento Bag Classic Small
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_1219_polarr_1024x1024.jpg?v=1610081115)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_5593_polarr_1024x1024.jpg?v=1610081145)
6. Smart Casual Look
เป็นลุคที่ผมค่อนข้างชอบมากที่สุด จริงๆแล้วลุคนี้แต่งไม่ยากเลย ด้านในเสื้อยืดสีขาวหรือดำ กางเกงยีนส์ธรรมดาๆ จะเป็นรองเท้าผ้าใบ หรือจะเป็นรองเท้าหนังก็ได้ และ jacket ตัวเก่งหนึ่งตัว เท่านี้ก็จะได้ลุคเท่ๆแล้วละคร้าบ :D ปล. ถ้ามีหมวกด้วย ก็จะเพิ่มความลึกลับให้กับ character นี้อีกนิดนึง 5555
Top: White Tee Shirt
Jacket: ซื้อญี่ปุ่น no brand
Bottom: Jeans ซื้อร้านทั่วไปที่เกาหลี
Shoes: Alden
Bag:
Memento Bag Classic Medium
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_2629_polarr_1024x1024.jpg?v=1610081694)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_8086_polarr_1024x1024.jpg?v=1610081714)
7. Smart Casual with Shorts
อีกหนึ่งลุคง่ายๆ เพียงแค่มีเสื้อยืดและกางเกงขาสั้น กับ blazer ตัวเก่ง สำหรับลุคนี้แนะนำให้เอาเสื้อยืดเข้าในกางเกง จะทำให้ดูเท่มากขึ้น พร้อมรองเท้าหนังสีน้ำตาลหรือสีดำก็ได้ครับ
Top: White Tee
Outer: White Jacket จากแบรนด์ @compose.compose
Bottom: Green Short @compose.compose
Shoes: Alden
Bag:
Memento Bag Street Wander (Ivory White)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_5337_polarr_1024x1024.jpg?v=1610082051)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_4681_polarr_cce71f96-ed56-4d52-b065-560485e291db_1024x1024.jpg?v=1610086955)
8. Sweater
สำหรับเชียงใหม่ที่กำลังอากาศเย็นๆแบบนี้ การใส่ sweater แบบแขนกุดทับบนเสื้อเชิ้ตก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจ ดูเป็นลุคเด็กนักเรียนเกาหลีในซีรี่ย์เบาๆ 5555
Top: เสื้อเชิ้ตเขียว ไม่มียี่ห้อ ซื้อจากเกาหลี
Outer: ซื้อจากหน้ามอ
Bottom: Black Slacks ซื้อจากเกาหลี
Bottom: Black Slacks ซื้อจากเกาหลี
Shoes: Crockett & Jones
Bag:
Memento Bag Street Wander (Panther Black)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_9190_polarr_1024x1024.jpg?v=1610082304)
![กระเป๋ากล้อง ผ้าแคนวาส เมเมนโตะ memento bag men looks mini small medium satchel](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_7114_polarr_1024x1024.jpg?v=1610082327)
9. Working Look
ลุคนี้ก็เป็นอีกลุคที่ผมชอบ เพราะใส่สูทไม่ว่ายังไงก็ดูดี 55555 อาจจะใส่ไปทำงาน ใส่ไปทำธุระ หรือจะไปจิบกาแฟเบาๆกับเพื่อนๆที่คาเฟ่ก็ได้ ถ้าไม่กลัวเพื่อนด่า 55555
Top: Uniqlo White Shirt
Suit: สั่งตัด
Tie: Ralph Lauren
Shoes: Alden
Bag: Memento Bag Classic Satchel
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_4520_polarr_1024x1024.jpg?v=1610082611)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/Snapseed_1024x1024.jpg?v=1610082586)
10. Winter Look
สำหรับใครที่แต่งชุดข้างบนมา แล้วเพื่อนยังไม่ทัก แนะนำให้ลองแต่งลุคนี้ไปเลย 55555 สำหรับเชียงใหม่ที่กำลังอากาศเย็นโดยเฉพาะบนดอย ก็สามารถแต่งลุคนี้หลอกๆ เสมือนว่าอยู่ต่างประเทศยังไงยังงั้น
Top: Sweater คอเต่าจากเกาหลี
Outer: Long Jacket Coat
Bottom: Wool Grey Trouser
Shoes: Dr.Martens
Bag: Memento Bag Classic Satchel
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_6613_polarr_1024x1024.jpg?v=1610082832)
![กระเป๋ากล้อง หนังแท้ เมเมนโตะ memento bag leather men looks mini small medium satchel genuine](https://cdn.shopify.com/s/files/1/0895/9752/files/IMG_0951_polarr_1024x1024.jpg?v=1610077904)
ก็จบไปแล้วสำหรับบล็อคแรกของผม 10 Men Looks ยังไงฝากติดตามด้วยนะครับ หากมีคอมเมนต์ ติชม สามารถคอมเมนต์ได้ในช่องคอมเมนต์ด้านล่างเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ ไว้พบกันใหม่ในบล็อคหน้า :D
Ig: @abchuthai